ਜਿਨਾ ਦਾ ਵਿਆਹ ਨਹੀਂ ਹੋ ਰਿਹਾ ਜਾ ਕੋਈ ਰੁਕਵਤ ਪੇ ਹੈ ਤਾਂ ਇਹ ਕਥਾ ਜਰੂਰ ਸੁਣੋ ਜੀ

ਸਤਿ ਸ਼੍ਰੀ ਅਕਾਲ ਜੀ | ਜਿਹਨਾਂ ਦਾ ਵਿਆਹ ਨਹੀਂ ਹੋ ਰਿਹਾ ਜਾ ਰਿਸਤੇ ਕਰਨ ਵਿਚ ਪ੍ਰੇਸ਼ਨੀ ਆ ਰਹੀ ਹੈ ਤਾ ਉਹ ਇਹ ਉਪਹ ਜਰੂਰ ਕਰਨ | ਅਸੀਂ ਸਾਰੇ ਲਾਲਚੀ ਹੈ | ਆਪਣੇ ਫਾਇਆਦੇ ਲਾਇ ਪਾਠ ਕਰਦੇ ਹੈ | ਵਾਹਿਗੁਰੂ ਜੀ ਨੂੰ ਕੇਂਦੇ ਹੈ ਕਿ ਮੈਂ ਏਨੇ ਪਾਠ ਕਰੇਗਾ ਤੁਸੀਂ ਜੇਕਰ ਐਵੇਂ ਕਰ ਦਇਓ|

ਅਸੀਂ ਲੋਕ ਇਹ ਵੀ ਕੇਂਦੇ ਹੈ ਕਿ ਮੈਂ ੫ ਪਾਠ ਜਪੁਜੀ ਸਾਹਿਬ ਦੇ ਵਾਦ ਕਰ ਰਿਹਾ ਹੈ ਵੀ ਵਾਹਿਗੁਰੂ ਜੀ ਮੈਨੂੰ ਇਹ ਚੀਜ਼ ਮਿਲ ਜਾਵੇ | ਅਸੀਂ ਪ੍ਰਮਾਤਾ ਦਾ ਨਾਮ ਵੀ ਲਾਲਚ ਨਾਲ ਹੀ ਲੈਂਦੇ ਹੈ , ਬਿਨਾ ਕਿਸੇ ਲਾਂਚ ਤੋਂ ਅਸੀਂ ਕੋਈ ਕਰਦੇ ਹੀ ਨਹੀਂ ਅਤੇ ਨਾ ਹੀ ਕੀਤਾ ਹੈ | ਰੱਬ ਦਾ ਨਾਮ ਵੀ ਅਸੀਂ ਗਿਣ ਗਿਣ ਕੇ ਲੈਂਦੇ ਆ ਵੀ ਮੈਂ ਏਨੇ ਪਾਠ ਕਰ ਲਏ ਹੁਣ ਇਹ ਹੋ ਜਾਵੇ|

ਕਦੇ ਵੀ ਅਸੀਂ ਬਿਨਾ ਮਤਲਬ ਤੋਂ ਪ੍ਰਮਾਤਮਾ ਦਾ ਨਾਮ ਨਹੀਂ ਲਇਆ ਹੈ | ਇਸ ਕਹਾਵਤ ਦਾ ਅਰਥ ਹੈ – ਕਿਸੇ ਨੂੰ ਆਪਣੇ ਹੱਥਾਂ ਦੀ ਸ਼ਕਤੀ ‘ਤੇ ਭਰੋਸਾ ਕਰਨਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ। ਜਿਹੜਾ ਵਿਅਕਤੀ ਸਵੈ-ਵਿਸ਼ਵਾਸ ਰੱਖਦਾ ਹੈ ਉਹ ਜ਼ਿੰਦਗੀ ਵਿਚ ਕਦੇ ਅਸਫਲ ਨਹੀਂ ਹੋ ਸਕਦਾ; ਹਾਂ, ਉਹ ਵਿਅਕਤੀ ਜੋ ਹਰ ਚੀਜ ਲਈ ਦੂਜਿਆਂ ਦਾ ਮੂੰਹ ਫੜਦਾ ਹੈ ਉਸਨੂੰ ਕਈ ਵਾਰ ਨਿਰਾਸ਼ਾ ਦਾ ਸਾਹਮਣਾ ਕਰਨਾ ਪੈਂਦਾ ਹੈ।

ਅਪਰਾਧੀ ਵਿਅਕਤੀ ਕਿਸਮਤ ‘ਤੇ ਨਿਰਭਰ ਕਰਦਾ ਹੈ। ਕਰਮਵੀਰ ਲੋਕ ਰੁਕਾਵਟਾਂ ਨੂੰ ਨਜ਼ਰਅੰਦਾਜ਼ ਕਰਦਿਆਂ, ਆਪਣੀ ਸ਼ਕਤੀ ਵਿੱਚ ਵਿਸ਼ਵਾਸ ਕਰਦੇ ਹਨ। ਸਿਰਫ ਆਲਸੀ ਲੋਕ ਹਮੇਸ਼ਾਂ ‘ਦੇਵਤਾ-ਦੇਵਤਾ ਜਪਦੇ ਹਨ ਅਤੇ ਕਰਮਵੀਰ ਲੋਕ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ‘ਦੇਵਤਾ-ਦੇਵਤਾ ਆਲਸੀ ਜਪਦੇ’ ਕਹਿ ਕੇ ਮਖੌਲ ਉਡਾਉਂਦੇ ਹਨ।

ਜਿੰਦਗੀ ਵਿਚ ਸਫਲਤਾ ਸਿਰਫ ਮਿਹਨਤ ਨਾਲ ਮਿਲਦੀ ਹੈ। ਇੱਕ ਅਕਿਰਿਆਸ਼ੀਲ ਵਿਅਕਤੀ ਹਮੇਸ਼ਾਂ ਦੂਜਿਆਂ ਵੱਲ ਵੇਖਦਾ ਹੈ। ਉਹ ਅਧੀਨ ਹੋ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਸਵੈ-ਨਿਰਭਰ ਵਿਅਕਤੀ ਆਪਣੀ ਨਿਹਚਾ ਤੇ ਜੀਉਂਦਾ ਹੈ। ਉਹ ਅਸੰਭਵ ਨੂੰ ਵੀ ਸੰਭਵ ਬਣਾਉਂਦੇ ਹਨ। ਆਦਮੀਆਂ ਵਿਚੋਂ ਸ਼ੇਰ ਵਰਗਾ ਉਦਯੋਗਪਤੀ ਲਕਸ਼ਮੀ ਨੂੰ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕਰਦਾ ਹੈ। ‘ਦਾਇਵ ਦੇਗਾ’ ਬੁਜ਼ਦਿਲ ਆਦਮੀਆਂ ਦੁਆਰਾ ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।

ਰੱਬ ਨੂੰ ਛੱਡ ਕੇ ਆਪਣੀ ਪੂਰੀ ਤਾਕਤ ਨਾਲ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕਰੋ ਅਤੇ ਫਿਰ ਵੀ ਜੇ ਕੰਮ ਸਾਬਤ ਨਹੀਂ ਹੋਇਆ ਹੈ, ਤਾਂ ਇਸ ਬਾਰੇ ਸੋਚੋ ਕਿ ਕਿੱਥੇ ਅਤੇ ਕਿਸਦੀ ਘਾਟ ਹੈ। ਆਲਸ ਮਨੁੱਖ ਦਾ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਡਾ ਦੁਸ਼ਮਣ ਹੈ। ਇਹ ਪਤਨ ਦਾ ਕਰਨ ਹੈ। ਆਲਸੀ ਵਿਅਕਤੀ ਵਪਾਰ ਜਾਂ ਅਧਿਐਨ ਨਹੀਂ ਕਰ ਸਕਦਾ। ਉਹ ਕਾਇਰ ਬਣ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।

ਦੁਨੀਆ ਦੀਆਂ ਸਾਰੀਆਂ ਬੁਰਾਈਆਂ ਉਸ ਨੂੰ ਬੁਰੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਘੇਰ ਲੈਂਦੀਆਂ ਹਨ। ਉਸ ਦੀ ਜ਼ਿੰਦਗੀ ਬੇਅਰਥ ਹੋ ਜਾਂਦੀ ਹੈ। ਆਲਸ ਇਨਸਾਨ ਬ੍ਰਹਮ ਜਾਂ ਕਿਸਮਤ ਦਾ ਆਸਰਾ ਲੈਂਦੇ ਹਨ। ਕਾਇਰ ਆਦਮੀ ਦੀ ਜ਼ਿੰਦਗੀ ਦੀ ਨਿੰਦਾ ਅਤੇ ਨਫ਼ਰਤ ਕੀਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ। ਸਾਰਾ ਸਮਾਜ ਉਸ ਨਾਲ ਨਫ਼ਰਤ ਕਰਦਾ ਹੈ।

ਜੇਕਰ ਕਿਸੇ ਦਾ ਵਿਆਹ ਨਹੀਂ ਹੋ ਰਿਹਾ ਤਾ ਉਹ ਹ ਰ ਰੋਜ਼ ੫ ਬਣਿਆ ਦਾ ਜਾਪੁ ਕਰਨ , ਗੁਰੂਘਰ ਜਾਕੇ ਸੇਵਾ ਕਰਨ , ਸੁਖਮਨੀ ਸਾਹਿਬ ਦਾ ਪਾਠ ਕਰਨ ਅਤੇ ਕਿਸੇ ਨਾ ਦਸਣ ਕਿ ਮੈਂ ਇਹ ਸੇਵਾ ਕੀਤੀ ਹੈ|

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *