ਇਹ 5 ਲੋਕ ਜ਼ਿੰਦਗੀ ‘ਚ ਕਦੇ ਵੀ ਅਮੀਰ ਨਹੀਂ ਹੋਣਗੇ

ਹੈਲੋ ਦੋਸਤੋ ਤੁਹਾਡਾ ਸੁਆਗਤ ਹੈ। ਦੋਸਤੋ ਅੱਜ ਅਸੀਂ ਤੁਹਾਨੂੰ ਆਚਾਰਿਆ ਚਾਣਕਿਆ ਦੁਆਰਾ ਲਿਖੇ ਨੀਤੀ ਗ੍ਰੰਥ ਵਿਚ ਇਸ ਵਿਸ਼ੇ ਬਾਰੇ ਦਸਿਆ ਗਿਆ ਹੈ, ਆਚਾਰਿਆ ਚਾਣਕਿਆ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ ਇਹ 3 ਵਿਅਕਤੀ ਕਦੇ ਨਹੀਂ ਬਣ ਸੱਕਦੇ ਅਮੀਰ। ਦੋਸਤੋ ਤੁਸੀ ਲੋਕ ਆਚਾਰਿਆ ਚਾਣਕਿਆ ਜੀ ਦੇ ਬਾਰੇ ਵਿੱਚ ਤਾਂ ਜਾਣਦੇ ਹੀ ਹੋਵੋਗੇ

ਆਚਾਰਿਆ ਚਾਣਕਯ ਇੱਕ ਮਹਾਨ ਗਿਆਨੀ ਦੇ ਨਾਲ – ਨਾਲ ਇੱਕ ਚੰਗੇ ਨੀਤੀਕਾਰ ਵੀ ਸਨ ਇਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਆਪਣੀ ਨੀਤੀਆਂ ਵਿੱਚ ਵਿਅਕਤੀ ਦੇ ਜੀਵਨ ਨੂੰ ਸੁਖੀ ਬਣਾਉਣ ਲਈ ਬਹੁਤ ਹੀ ਮਹੱਤਵਪੂਰਣ ਗੱਲਾਂ ਦੀ ਜਾਣਕਾਰੀ ਦੀ ਚਰਚਾ ਕੀਤੀ ਹੈ। ਇਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਆਪਣੀ ਨੀਤੀਆਂ ਵਿੱਚ ਅਜਿਹੀ ਬਹੁਤ ਸੀ ਗੱਲਾਂ ਦੱਸੀ ਹਨ ਜੋ ਅੱਜਕੱਲ੍ਹ ਦੇ ਸਮੇਂ ਵਿੱਚ ਦੇਖਣ ਨੂੰ ਮਿਲ ਰਹੀ ਹੈ

ਇਹਨਾਂ ਦੀ ਨੀਤੀਆਂ ਵਿੱਚ ਹਰ ਚੀਜ ਦਾ ਚਰਚਾ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ ਅੱਜ ਅਸੀ ਤੁਹਾਨੂੰ ਇਸ ਲੇਖ ਦੇ ਮਾਧਿਅਮ ਤੋਂ ਆਚਾਰਿਆ ਚਾਣਕਯ ਦੁਆਰਾ ਦੱਸੇ ਗਏ ਅਜਿਹੇ ਤਿੰਨ ਆਦਮੀਆਂ ਦੇ ਬਾਰੇ ਵਿੱਚਜਾਣਕਾਰੀ ਦੇਣ ਜਾ ਰਹੇ ਹਨ ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਅੱਖਾਂ ਹੋਣ ਦੇ ਬਾਵਜੂਦ ਵੀ ਉਹ ਅੰਧੇ ਦੇ ਸਮਾਨ ਹੁੰਦੇ ਹਨ ਅਤੇ ਅਜਿਹੇ ਵਿਅਕਤੀ ਆਪਣੇ ਜੀਵਨ ਵਿੱਚ ਕਦੇ ਵੀ ਸਫਲਤਾ ਪ੍ਰਾਪਤ ਨਹੀਂ ਕਰ ਪਾਂਦੇ ਹੈ।

ਆਓ ਜੀ ਜਾਣਦੇ ਹਾਂ ਇਹ 3 ਵਿਅਕਤੀ ਕਿਹੜੇ ਹਨ :– ਤੁਹਾਡੀ ਜਾਣਕਾਰੀ ਲਈ ਦੱਸ ਦੇ ਕਿ ਆਚਾਰਿਆ ਚਾਣਕਿਅ ਜੀ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ ਜਿਸ ਵਿਅਕਤੀ ਦਾ ਮਨ ਕਾਮਵਾਸਨਾ ਨਾਲ ਭਰਿਆ ਹੋਇਆ ਹੁੰਦਾ ਹੈ ਉਹ ਅੰਨ੍ਹਾ ਹੋ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਅਜਿਹਾ ਵਿਅਕਤੀ ਕਾਮਵਾਸਨਾ ਦੇ ਪ੍ਰਭਾਵ ਵਿੱਚ ਆਕੇ ਕੀ ਠੀਕ ਹੈ ਅਤੇ ਕੀ ਗਲਤ ਹੈ ਇਸ ਗੱਲ ਦੀ ਪਹਿਚਾਣ ਨਹੀਂ ਕਰ ਪਾਉਂਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਉਹ ਵਿਅਕਤੀ ਕਾਮਵਾਸਨਾ ਵਿੱਚ ਅੰਨ੍ਹਾ ਹੋਕੇ ਅਜਿਹੇ ਗਲਤ ਕੰਮਾਂ ਨੂੰ ਅੰਜਾਮ ਦੇਣ ਲੱਗਦਾ ਹੈ

ਜਿਸਦੇ ਬਾਰੇ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਸੰਸਕਾਰੀ/ਸਭਿਆਚਾਰੀ. ਵਿਅਕਤੀ ਕਦੇ ਸੋਚ ਵੀ ਨਹੀਂ ਸਕਦਾ ਹੈ ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦੇ ਵਿਅਕਤੀ ਲਈ ਕਿਸੇ ਪ੍ਰਕਾਰ ਦਾ ਕੋਈ ਰਿਸ਼ਤਾ ਅਤੇ ਕੋਈ ਨਾਤਾ ਨਹੀਂ ਹੁੰਦਾ ਹੈ ਉਸਦੇ ਲਈ ਇਹ ਸਭ ਵਿਅਰਥ ਹੈ। ਉਸ ਵਿਅਕਤੀ ਦੀਆਂ ਅੱਖਾਂ ਉੱਤੇ ਬੱਝੀ ਵਾਸਨਾ ਦੀ ਪੱਟੀ ਦੀ ਵਜ੍ਹਾ ਨਾਲ ਉਹ ਕੁੱਝ ਵੀ ਨਹੀਂ ਵੇਖ ਪਾਉਂਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਉਹ ਗਲਤ ਕਾਰਜ ਕਰਦਾ ਹੈ ਕੁਕਰਮ ਕਰਣ ਲੱਗਦਾ ਹੈ ਆਚਾਰਿਆ ਚਾਣਕਿਅ ਜੀ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ

ਕਿ ਜੋ ਵਿਅਕਤੀ ਆਪਣੇ ਕੰਮ ਭਾਵਨਾ ਉੱਤੇ ਕਾਬੂ ਨਹੀਂ ਰੱਖ ਪਾਉਂਦਾ ਹੈ ਉਸਦਾ ਅੰਤ ਤੁਰੰਤ ਹੋ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਜੋ ਵਿਅਕਤੀ ਅਜਿਹੇ ਆਦਮੀਆਂ ਦੇ ਨਾਲ ਰਹਿੰਦਾ ਹੈ ਉਹ ਵਿਅਕਤੀ ਵੀ ਉਸੀ ਦੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਬੰਨ ਜਾਂਦੇ ਹੈ ਇਨ੍ਹਾਂ ਸਭ ਕਾਰਣਾਂ ਦੀ ਵਜ੍ਹਾ ਨਾਲ ਆਚਾਰਿਆ ਚਾਣਕਿਅ ਜੀ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਦੀ ਕਾਮਵਾਸਨਾ ਨਾਲ ਵਿਅਕਤੀ ਹਮੇਸ਼ਾ ਦੂਰ ਰਹੇ ਤਾਂ ਹੀ ਅੱਛਾ ਹੈ। ਆਚਾਰਿਆ ਚਾਣਕਿਅ ਜੀ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ ਜੋ ਕੋਈ ਵਿਅਕਤੀ ਬੁਰੀ ਆਦਤਾਂ ਦੇ ਅਧੀਨ ਹੋ ਗਿਆ ਹੈ

ਜਿਸ ਵਿਅਕਤੀ ਨੂੰ ਨਸ਼ਾ ਕਰਣ ਦੀ ਆਦਤ ਲੱਗ ਗਈ ਹੈ ਅਤੇ ਉਹ ਹਮੇਸ਼ਾ ਨਸ਼ੇ ਵਿੱਚ ਹੀ ਮਦਹੋਸ਼ ਰਹਿੰਦਾ ਹੈ ਅਜਿਹਾ ਵਿਅਕਤੀ ਅੱਖਾਂ ਹੋਣ ਦੇ ਬਾਵਜੂਦ ਵੀ ਅੰਧੇ ਦੇ ਸਮਾਨ ਹੁੰਦਾ ਹੈ ਅਜਿਹੇ ਵਿਅਕਤੀ ਨੂੰ ਪਤਾ ਨਹੀਂ ਚੱਲਦਾ ਹੈ ਕਿ ਕੀ ਠੀਕ ਹੁੰਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਕੀ ਗਲਤ ਹੁੰਦਾ ਹੈ ਇਨ੍ਹਾਂ ਦੋਨਾਂ ਵਿੱਚ ਉਹਨੂੰ ਕਿਸੇ ਪ੍ਰਕਾਰ ਦਾ ਕੋਈ ਫਰਕ ਨਹੀਂ ਦਿਸਦਾ ਹੈ ਉਹ ਬੁਰੀ ਆਦਤਾਂ ਦੇ ਮਾਇਆ ਜਾਲ ਵਿੱਚ ਫੱਸਿਆ ਰਹਿੰਦਾ ਹੈ ਉਸਨੂੰ ਆਪਣੇ ਤੁਹਾਡੀ ਵੀ ਚਿੰਤਾ ਨਹੀਂ ਹੁੰਦੀ ਹੈ।

ਅਜਿਹਾ ਵਿਅਕਤੀ ਬੁਰੀ ਆਦਤਾਂ ਵਿੱਚ ਫਸਕੇ ਆਪਣਾ ਸਭ ਕੁੱਝ ਖੋਹ ਦਿੰਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਉਹ ਆਪਣੇ ਨਾਲ – ਨਾਲ ਆਪਣੇ ਪਰਵਾਰ ਨੂੰ ਵੀ ਬਰਬਾਦ ਕਰਦਾ ਹੈ ਜੇਕਰ ਕੋਈ ਵਿਅਕਤੀ ਅਜਿਹੇ ਲੋਕਾਂ ਨਾਲ ਦੋਸਤੀ ਕਰਦੇ ਹੈ ਤਾਂ ਉਹ ਵੀ ਉਸੀ ਦੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਹੋ ਜਾਂਦੇ ਹੈ ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦਾ ਵੀ ਨਾਸ਼ ਹੁੰਦਾ ਹੈ। ਆਚਾਰਿਆ ਚਾਣਕਯ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ ਜੋ ਵਿਅਕਤੀ ਪੈਸੀਆਂ ਦੀ ਲਾਲਚ ਵਿੱਚ ਰਹਿੰਦਾ ਹੈ ਅਜਿਹਾ ਵਿਅਕਤੀ ਅੱਖਾਂ ਹੋਣ ਦੇ ਬਾਵਜੂਦ ਵੀ ਅੰਧੇ ਦੇ ਸਮਾਨ ਹੁੰਦਾ ਹੈ ਆਚਾਰਿਆ ਚਾਣਕਿਅ ਜੀ ਕਹਿੰਦੇ ਹਨ

ਕਿਸੇ ਵੀ ਵਿਅਕਤੀ ਨੂੰ ਜ਼ਰੂਰਤ ਨਾਲ ਜ਼ਿਆਦਾ ਲਾਲਚ ਨਹੀਂ ਕਰਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ ਇੱਕ ਲਾਲਚੀ ਵਿਅਕਤੀ ਪੈਸਾ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕਰਣ ਲਈ ਭੈੜੇ ਕਾਰਜ ਕਰਣ ਲੱਗਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਹੌਲੀ – ਹੌਲੀ ਉਹਨੂੰ ਉਹ ਭੈੜੇ ਕੰਮ ਵੀ ਚੰਗੇ ਲੱਗਣ ਲੱਗਦੇ ਹੈ. ਦੂੱਜੇ ਨੂੰ ਨੁਕਸਾਨ ਅੱਪੜਿਆ ਕਰ ਦੂਸਰੀਆਂ ਨੂੰ ਲੁੱਟ ਕਰ ਪੈਸਾ ਕਮਾਣ ਦੀ ਆਦਤ ਉਹਨੂੰ ਠੀਕ ਲੱਗਦੀ ਹੈ ਅਜਿਹਾ ਵਿਅਕਤੀ ਪੈਸੇ ਦੇ ਲਾਲਚ ਵਿੱਚ ਆਕੇ ਕਿਸੇ ਦੇ ਨਾਲ ਵੀ ਵਿਸ਼ਵਾਸਘਾਤ ਕਰ ਸਕਦਾ ਹੈ।

ਅਜਿਹੇ ਵਿਅਕਤੀ ਨੂੰ ਆਪਣੇ ਅਤੇ ਪਰਾਏ ਸਾਰੇ ਇੱਕ ਸਮਾਨ ਵਿਖਾਈ ਦਿੰਦੇ ਹਨ ਪੈਸੇ ਦੇ ਲਾਲਚ ਵਿੱਚ ਉਹ ਕਿਸੇ ਵੀ ਰਿਸ਼ਤੇ ਨੂੰ ਤੋਡ਼ ਸਕਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਕਿਸੇ ਦੇ ਨਾਲ ਵੀ ਦੋਸਤੀ ਕਰ ਸਕਦਾ ਹੈ ਅਜਿਹੇ ਵਿਅਕਤੀ ਨੂੰ ਭੈੜੇ ਕੰਮ ਕਰਣ ਵਾਲੇ ਲੋਕ ਪਸੰਦ ਆਉਣ ਲੱਗਦੇ ਹੈ ਅਤੇ ਅਖੀਰ ਵਿੱਚ ਲਾਲਚੀ ਆਦਮੀਆਂ ਦਾ ਬਹੁਤ ਹੀ ਭੈੜਾ ਨਤੀਜਾ ਦੇਖਣ ਨੂੰ ਮਿਲਦਾ ਹੈ।

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *