ਇਹ 5 ਘਰੇਲੂ ਨੁਸਖੇ ਦਿਲ ਦੀ ਪੰਪਿੰਗ ਨੂੰ ਵਧਾਉਣ ਵਿੱਚ ਮਦਦ ਕਰਨਗੇ।

ਹੈਲੋ ਦੋਸਤੋ ਤੁਹਾਡਾ ਸੁਆਗਤ ਹੈ।ਖਰਾਬ ਅਤੇ ਗਲਤ ਰਹਿਣ ਸਹਿਣ ਦੇ ਕਾਰਨ ਕਈ ਸਿਹਤ ਸਮੱਸਿਆਵਾਂ ਨੂੰ ਜਨਮ ਦਿੰਦੀ ਹੈ। ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਵਿੱਚ ਹਾਰਟ ਸਬੰਧੀ ਸਮੱਸਿਆਵਾਂ ਬਹੁਤ ਆਮ ਹਨ। ਅੱਜ ਦੇ ਸਮੇਂ ਵਿਚ ਹਾਰਟ ਰੋਗਾਂ ਵਾਲੇ ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਗਿਣਤੀ ਬਹੁਤ ਤੇਜ਼ੀ ਨਾਲ ਵਧ ਰਹੀ ਹੈ।

ਦਿਲ ਨੂੰ ਸਿਹਤਮੰਦ ਰੱਖਣਾ ਬਹੁਤ ਜ਼ਰੂਰੀ ਹੈ। ਕਿਉਂਕਿ ਹਾਰਟ ਰੋਗ ਜਿਵੇਂ ਦਿਲ ਦਾ ਦੌਰਾ, ਹਾਰਟ ਫੇਲਿਅਰ, ਕੋਰੋਨਰੀ ਨਸਾਂ ਦੇ ਰੋਗ ਵਰਗੀਆਂ ਸਮੱਸਿਆਵਾਂ ਦੇ ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਗਿਣਤੀ ਵਧਦੀ ਜਾ ਰਹੀ ਹੈ। ਇਨ੍ਹਾਂ ਦਿਨਾਂ ਲੋਕਾਂ ਵਿਚ ਹਾਰਟ ਪੰਪਿੰਗ ਘੱਟ ਹੋਣ ਦੀ ਸਮੱਸਿਆ ਵੀ ਬਹੁਤ ਤੇਜ਼ੀ ਨਾਲ ਵਧ ਰਹੀ ਹੈ। ਜੇਕਰ ਸਮਾਂ ਰਹਿੰਦੇ ਹਾਰਟ ਪੰਪਿੰਗ ਵਿਚ ਸੁਧਾਰ ਨਹੀਂ ਕੀਤਾ ਜਾਂਦਾ, ਤਾਂ ਇਹ ਦਿਲ ਦਾ ਦੌਰਾ ਦਾ ਕਾਰਨ ਵੀ ਬਣ ਸਕਦੀ ਹੈ।

ਹਾਰਟ ਪੰਪਿੰਗ ਨੂੰ ਵਧਾਉਣ ਦੇ ਲਈ ਤੁਸੀਂ ਕੁਝ ਘਰੇਲੂ ਨੁਸਖਿਆ ਦਾ ਸਹਾਰਾ ਲੈ ਸਕਦੇ ਹੋ। ਜਿਸ ਨਾਲ ਹਾਰਟ ਰੇਟ ਅਤੇ ਬਲੱਡ ਸਰਕੁਲੇਸ਼ਨ ਸਹੀ ਕਰਨ ਵਿੱਚ ਮਦਦ ਮਿਲਦੀ ਹੈ। ਹਾਰਟ ਨੂੰ ਤੰਦਰੁਸਤ ਰੱਖ ਕੇ ਹੀ ਦਿਲ ਦੇ ਦੌਰੇ ਵਰਗੀਆਂ ਗੰਭੀਰ ਪਰੇਸ਼ਾਨੀਆਂ ਤੋਂ ਬਚਿਆ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਅੱਜ ਅਸੀਂ ਤੁਹਾਨੂੰ ਹਾਰਟ ਪੰਪਿੰਗ ਵਧਾਉਣ ਦੇ ਲਈ ਘਰੇਲੂ ਨੁਸਖਿਆ ਬਾਰੇ ਦੱਸਾਂਗੇ।

ਹਾਰਟ ਪੰਪਿੰਗ ਘੱਟ ਹੋਣ ਦੇ ਕਾਰਨ ਕਈ ਹੋ ਸਕਦੇ ਹਨ। ਇਸ ਦੇ ਲਈ ਉਮਰ ਵਧਣਾ ਜਾਂ ਬੁਢਾਪਾ ਵੀ ਇੱਕ ਵੱਡਾ ਕਾਰਨ ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਜਿਸ ਨਾਲ ਦਿਲ ਦੇ ਟਿਸ਼ੂ ਨੂੰ ਨੁਕਸਾਨ ਪਹੁੰਚਦਾ ਹੈ, ਅਤੇ ਇਸ ਲਈ ਹੋਰ ਕਈ ਕਾਰਨ ਵੀ ਜ਼ਿੰਮੇਵਾਰ ਹੁੰਦੇ ਹਨ ।ਕਿਸੇ ਹਾਰਟ ਰੋਗੀ ਦੇ ਦਿਲ ਦੇ ਟਿਸ਼ੂ ਨੂੰ ਨੁਕਸਾਨ ਜਿਵੇਂ ਦਿਲ ਦਾ ਦੌਰਾ ।ਜਨਮਜਾਤ ਹਾਰਟ ਦੋਸ਼, ਦਿਲ ਦੇ ਟਿਸ਼ੂ ਵਿਚ ਸੋਜ , ਸਰੀਰ ਵਿਚ ਕੁਝ ਪੋਸ਼ਕ ਤੱਤਾਂ ਦੀ ਕਮੀ

ਜਿਵੇਂ ਪੋਟੈਸ਼ੀਅਮ ਜਾਂ ਕੈਲਸ਼ੀਅਮ, ਕਿਸੇ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦੀ ਸਰਜਰੀ ਦਾ ਇਤਿਹਾਸ, ਥਾਇਰਾਇਡ, ਹਾਈ ਬੀਪੀ ਅਤੇ ਸਰੀਰ ਦਾ ਜ਼ਿਆਦਾ ਵਜ਼ਨ, ਨੀਂਦ ਸਹੀ ਨਾ ਆਉਣ ਅਤੇ ਨੀਂਦ ਦੇ ਦੌਰਾਨ ਸਾਹ ਰੁਕਣ ਦੀ ਸਮੱਸਿਆ। ਜਾਣੋ ਹਾਰਟ ਦੀ ਪੰਪਿੰਗ ਵਧਾਉਣ ਲਈ ਘਰੇਲੂ ਨੁਸਖੇ ਅਪਣਾ ਸਕਦੇ ਹੋ। ਰੋਜ਼ਾਨਾ ਐਕਸਰਸਾਈਜ਼ ਕਰਨ ਨਾਲ ਹੀ ਹਾਰਟ ਨੂੰ ਤੰਦਰੁਸਤ ਰੱਖਣ ਵਿਚ ਮਦਦ ਮਿਲਦੀ ਹੈ।

ਤੁਸੀਂ ਇਸ ਲਈ ਕੁਝ ਆਸਾਨ ਐਕਸਰਸਾਈਜ਼ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹੋ, ਜਿਵੇਂ ਰਨਿੰਗ, ਵੋਕਿੰਗ ਅਤੇ ਜੌਗਿੰਗ, ਸਵੀਵਿੰਗ, ਸਾਇਕਲਿੰਗ ਆਦਿ। ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਤੁਸੀਂ ਸਾਹ ਸੰਬੰਧੀ ਐਕਸਰਸਾਈਜ਼ ਯੋਗ ਅਤੇ ਜਿੰਮ ਵਿੱਚ ਕੁੱਝ ਹਲਕੀ ਐਕਸਰਸਾਈਜ਼ ਵੀ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹੋ । ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕਰੋ ਕਿ ਰੋਜ਼ ਤੀਹ ਮਿੰਟ ਐਕਸਰਸਾਈਜ਼ ਜ਼ਰੂਰ ਕਰੋ ।

ਚਿੰਤਾ , ਤਣਾਅ ਅਤੇ ਅਵਸਾਦ ਵਰਗੀਆਂ ਸਮੱਸਿਆਵਾਂ ਹਾਰਟ ਰੋਗਾਂ ਦਾ ਇਕ ਬਹੁਤ ਹੀ ਵੱਡਾ ਕਾਰਨ ਮੰਨੀਆਂ ਜਾਂਦੀਆਂ ਹਨ । ਇਸ ਲਈ ਇਨ੍ਹਾਂ ਤੇ ਕੰਟਰੋਲ ਜ਼ਰੂਰ ਰੱਖੋ । ਹਮੇਸ਼ਾ ਖੁਸ਼ ਰਹਿਣ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕਰੋ ।ਸਮੋਕਿੰਗ ਅਤੇ ਅਲਕੋਹਲ ਪੀਣ ਨਾਲ ਹਾਰਟ ਦਾ ਜੋਖਿਮ ਵਧ ਜਾਂਦਾ ਹੈ , ਅਤੇ ਇਸ ਨਾਲ ਸਾਹ ਫੁੱਲਣ ਦੀ ਸਮੱਸਿਆ ਵੀ ਹੋ ਸਕਦੀ ਹੈ , ਅਤੇ ਫੇਫੜਿਆਂ ਨੂੰ ਵੀ ਨੁਕਸਾਨ ਪਹੁੰਚਦਾ ਹੈ । ਇਸ ਲਈ ਇਨ੍ਹਾਂ ਤੋਂ ਦੂਰੀ ਬਣਾ ਕੇ ਰੱਖੋ

ਨੀਂਦ ਨਾਲ ਜੁਡ਼ੀਆਂ ਸਮੱਸਿਆਵਾਂ ਜਿਵੇਂ ਨੀਂਦ ਦੇ ਸਮੇਂ ਸਾਹ ਰੁਕਣਾ ਜਾਂ ਓਬਸਟ੍ਰਕਟਿਵ ਸਲੀਪ ਐਪਨੀਆ ਹਾਰਟ ਪੰਪਿਗ ਘੱਟ ਹੋਣ ਦਾ ਇੱਕ ਵੱਡਾ ਕਾਰਨ ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਜੇਕਰ ਤੁਹਾਨੂੰ ਰੋਜ਼ਾਨਾ ਖਰਾਟੇ ਆਉਂਦੇ ਹਨ, ਤਾਂ ਉਬਰਸਟਰੈਟਿਵ ਸਲੀਪ ਐਪਨੀਆ ਇਸ ਦਾ ਇੱਕ ਵੱਡਾ ਕਾਰਨ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਲਈ ਸਮਾਂ ਰਹਿੰਦੇ ਡਾਕਟਰ ਤੋਂ ਸਲਾਹ ਜ਼ਰੂਰ ਲਵੋ, ਅਤੇ ਅੱਠ ਘੰਟੇ ਦੀ ਨੀਂਦ ਜਰੂਰ ਲਵੋ।

ਅਨਹੈਲਦੀ ਫੂਡ ਜਿਵੇਂ ਜੰਕ ਅਤੇ ਪ੍ਰੋਸੈਸਡ ਫੂਡ ਅਤੇ ਨਾਲ ਹੀ ਜ਼ਿਆਦਾ ਤਲਿਆ ਭੁੰਨਿਆ ਖਾਣ ਤੋਂ ਬਚੋ। ਘਰ ਵਿੱਚ ਬਣਿਆ ਖਾਣਾ ਖਾਓ, ਅਤੇ ਮਿਰਚ ਮਸਾਲੇ ਤੋਂ ਦੂਰੀ ਬਣਾ ਕੇ ਰੱਖੋ। ਫਲ ਅਤੇ ਸਬਜ਼ੀਆਂ ਦਾ ਸੇਵਨ ਜ਼ਿਆਦਾ ਮਾਤਰਾ ਵਿਚ ਕਰੋ। ਹਰੀ ਪੱਤੇਦਾਰ ਸਬਜੀਆਂ ਦਾਲ, ਬੀਨਸ, ਫਲੀਆਂ ਆਦਿ ਨੂੰ ਆਪਣੀ ਡਾਈਟ ਦਾ ਹਿੱਸਾ ਜ਼ਰੂਰ ਬਣਾਓ। ਇਹ ਨਾ ਸਿਰਫ਼ ਹਾਰਟ ਪੰਪਿੰਗ ਨੂੰ ਸਹੀ ਰੱਖਣ ਵਿੱਚ ਮਦਦ ਕਰਦੀਆਂ ਹਨ, ਬਲਕਿ ਇਨ੍ਹਾਂ ਚੀਜ਼ਾਂ ਦਾ ਸੇਵਨ ਕਰਨ ਨਾਲ ਦਿਲ ਵੀ ਤੰਦਰੁਸਤ ਰਹਿੰਦਾ ਹੈ।

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *