ਦਿਲ ਦੇ ਦੌਰੇ ਵਿੱਚ ਕੋਲੈਸਟ੍ਰੋਲ ਦੀ ਭੂਮਿਕਾ ਨੂੰ ਸਮਝੋ!

ਹੈਲੋ ਦੋਸਤੋ ਤੁਹਾਡਾ ਸੁਆਗਤ ਹੈ।ਹਾਰਟ ਯਾਨੀ ਦਿਲ ਸਾਡੇ ਸਰੀਰ ਦਾ ਸਭ ਤੋਂ ਜ਼ਰੂਰੀ ਅੰਗਾਂ ਵਿੱਚੋਂ ਇੱਕ ਹੁੰਦਾ ਹੈ। ਤੰਦਰੁਸਤ ਰਹਿਣ ਦੇ ਲਈ ਹਾਰਟ ਦਾ ਹਮੇਸ਼ਾ ਹੈਲਦੀ ਰਹਿਣਾ ਬਹੁਤ ਜ਼ਰੂਰੀ ਹੁੰਦਾ ਹੈ । ਪਰ ਅੱਜਕੱਲ੍ਹ ਦੀ ਖਰਾਬ ਲਾਈਫਸਟਾਈਲ ਅਤੇ ਖਾਣ ਪੀਣ ਦੀ ਵਜ੍ਹਾ ਨਾਲ ਹਾਰਟ ਕਮਜ਼ੋਰ ਹੁੰਦਾ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਜਿਵੇਂ ਜਿਵੇ ਹਾਰਟ ਕਮਜ਼ੋਰ ਹੁੰਦਾ ਹੈ , ਤਾਂ ਸੀਨੇ ਵਿੱਚ ਦਰਦ , ਸਾਹ ਲੈਣ ਵਿਚ ਤਕਲੀਫ , ਬੇਹੋਸ਼ੀ , ਥਕਾਨ , ਵਜ਼ਨ ਵਧਣਾ ਅਤੇ ਸਰੀਰ ਵਿੱਚ ਸੋਜ ਵਰਗੇ ਲੱਛਣ ਮਹਿਸੂਸ ਹੋਣ ਲੱਗ ਜਾਂਦੇ ਹਨ।

ਜਦੋਂ ਹਾਰਟ ਕਮਜ਼ੋਰ ਹੁੰਦਾ ਹੈ , ਤਾਂ ਵਿਅਕਤੀ ਵਿਚ ਦਿਲ ਦਾ ਦੌਰਾ ਅਤੇ ਸਟਰੋਕ ਹੋਣ ਦੀ ਸੰਭਾਵਨਾ ਵਧ ਜਾਂਦੀ ਹੈ । ਖ਼ਰਾਬ ਆਦਤਾਂ ਹੀ ਨਹੀਂ , ਬਲਕਿ ਹਾਰਟ ਨਾਲ ਜੁੜੀਆਂ ਕੁਝ ਬੀਮਾਰੀਆਂ ਵੀ ਕਮਜ਼ੋਰ ਹਾਰਟ ਦਾ ਕਾਰਨ ਬਣ ਸਕਦੀਆਂ ਹਨ । ਇਸ ਲਈ ਹਾਰਟ ਨੂੰ ਹੈਲਦੀ ਰੱਖਣ ਦੇ ਲਈ ਇਨ੍ਹਾਂ ਬੀਮਾਰੀਆਂ ਤੋਂ ਬਚਣਾ ਬਹੁਤ ਜ਼ਰੂਰੀ ਹੁੰਦਾ ਹੈ । ਅੱਜ ਅਸੀਂ ਤੁਹਾਨੂੰ ਹਾਰਟ ਨੂੰ ਕਮਜ਼ੋਰ ਬਣਾਉਣ ਵਾਲੀਆਂ ਬਿਮਾਰੀਆਂ ਦੇ ਬਾਰੇ ਦੱਸਾਂਗੇ ।

ਹਾਈ ਬਲੱਡ ਪ੍ਰੈੱਸ਼ਰ ਅੱਜਕੱਲ੍ਹ ਦੀ ਇੱਕ ਆਮ ਸਮੱਸਿਆ ਬਣ ਗਈ ਹੈ । ਹਰ ਉਮਰ ਦੇ ਲੋਕ ਇਸ ਬਿਮਾਰੀ ਦਾ ਸਾਹਮਣਾ ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ । ਇਸ ਨੂੰ ਹਾਈਪਰਟੈਂਸ਼ਨ ਬਿਮਾਰੀ ਦੇ ਰੂਪ ਵਿੱਚ ਵੀ ਜਾਣਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ । ਇਸ ਵਿੱਚ ਬਲੱਡ ਪ੍ਰੈਸ਼ਰ ਵਧ ਜਾਂਦਾ ਹੈ , ਜਿਸ ਵਜ੍ਹਾ ਨਾਲ ਹੌਲੀ ਹੌਲੀ ਹਾਰਟ ਕਮਜ਼ੋਰ ਹੋਣ ਲੱਗਦਾ ਹੈ । ਦਰਅਸਲ ਹਾਈ ਬਲੱਡ ਪ੍ਰੈਸ਼ਰ ਵਿੱਚ ਹਾਰਟ ਨੂੰ ਖ਼ੂਨ ਪੰਪ ਕਰਨ ਦੇ ਲਈ ਜ਼ਿਆਦਾ ਮਿਹਨਤ ਕਰਨੀ ਪੈਂਦੀ ਹੈ।

ਇਸ ਲਈ ਜਦੋਂ ਹਾਰਟ ਪ੍ਰੈਸ਼ਰ ਦੇ ਨਾਲ ਖ਼ੂਨ ਨੂੰ ਪੰਪ ਕਰਦਾ ਹੈ , ਤਾਂ ਮਾਸਪੇਸ਼ੀਆਂ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਹੋਣ ਲੱਗਦੀਆਂ ਹਨ । ਇਹ ਸਥਿਤੀ ਵਿਚ ਹਾਰਟ ਕਮਜ਼ੋਰ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ , ਅਤੇ ਦਿਲ ਦਾ ਦੌਰਾ , ਹਾਰਟ ਬੀਟ ਰੁਕਣ ਵਰਗੇ ਜੋਖਿਮ ਵਧ ਸਕਦਾ ਹੈ ।ਹਾਰਟ ਨੂੰ ਮਜ਼ਬੂਤ ਅਤੇ ਹੈਲਦੀ ਬਣਾਈ ਰੱਖਣ ਦੇ ਲਈ ਬਲੱਡ ਪ੍ਰੈਸ਼ਰ ਨੂੰ ਕੰਟਰੋਲ ਵਿੱਚ ਰੱਖਣਾ ਬਹੁਤ ਜ਼ਰੂਰੀ ਹੁੰਦਾ ਹੈ । ਇਸ ਲਈ ਆਪਣੇ ਬਲੱਡ ਪ੍ਰੈਸ਼ਰ ਦੀ ਜਾਂਚ ਕਰਵਾਉਂਦੇ ਰਹੋ।

ਜੇਕਰ 120/80 ਤੋਂ ਜ਼ਿਆਦਾ ਬਲੱਡ ਪ੍ਰੈਸ਼ਰ ਰਹਿੰਦਾ ਹੈ , ਤਾਂ ਇਸ ਸਥਿਤੀ ਵਿੱਚ ਡਾਕਟਰ ਨਾਲ ਜ਼ਰੂਰ ਮਿਲੋ । ਹਾਈ ਬਲੱਡ ਪ੍ਰੈਸ਼ਰ ਨਾਲ ਹਾਰਟ ਕਮਜੋਰ ਬਣ ਸਕਦਾ ਹੈ । ਇਸ ਨਾਲ ਹਾਰਟ ਪੂਰੇ ਸਰੀਰ ਵਿੱਚ ਖ਼ੂਨ ਨੂੰ ਸਹੀ ਤਰੀਕੇ ਨਾਲ ਪੰਪ ਨਹੀਂ ਕਰ ਸਕਦਾ , ਅਤੇ ਸਰੀਰ ਨੂੰ ਪੂਰੀ ਮਾਤਰਾ ਵਿਚ ਆਕਸੀਜਨ ਅਤੇ ਪੋਸ਼ਕ ਤੱਤ ਨਹੀਂ ਮਿਲ ਸਕਦੇ। ਹਾਈ ਬਲੱਡ ਪ੍ਰੈਸ਼ਰ ਦੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਹੀ ਡਾਇਬਟੀਜ਼ ਦੀ ਸਮੱਸਿਆ ਵੀ ਲੋਕਾਂ ਵਿੱਚ ਵਧਦੀ ਜਾ ਰਹੀ ਹੈ।

ਡਾਇਬਿਟੀਜ਼ ਵਿਚ ਬਲੱਡ ਵਿਚ ਸ਼ੂਗਰ ਦਾ ਲੈਵਲ ਵਧ ਜਾਂਦਾ ਹੈ । ਜਦੋਂ ਬਲੱਡ ਸ਼ੂਗਰ ਲੇਵਲ ਬਹੁਤ ਸਮੇਂ ਤਕ ਕੰਟਰੋਲ ਵਿੱਚ ਨਹੀਂ ਰਹਿੰਦਾ , ਤਾਂ ਇਸ ਦਾ ਅਸਰ ਹਾਰਟ ਤੇ ਪੈਣਾ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋ ਜਾਂਦਾ ਹੈ । ਇੰਸੂਲਿਨ ਅਗਨਾਸ਼ਿਆ ਵਿੱਚ ਬਣਿਆ ਇੱਕ ਹਾਰਮੋਨ ਹੁੰਦਾ ਹੈ । ਇਹ ਇੰਸੁਲਿਨ ਸਾਡੇ ਦੁਆਰਾ ਖਾਧੇ ਹੋਏ ਖਾਣੇ ਨੂੰ ਗੁਲੂਕੋਜ਼ ਵਿੱਚ ਬਦਲਣ ਦਾ ਕੰਮ ਕਰਦਾ ਹੈ । ਸਰੀਰ ਨੂੰ ਊਰਜਾ ਦੇ ਲਈ ਗੁਲੂਕੋਜ਼ ਦੀ ਜ਼ਰੂਰਤ ਹੁੰਦੀ ਹੈ।

ਤੁਹਾਨੂੰ ਦੱਸ ਦਈਏ ਕਿ ਡਾਇਬੀਟੀਜ਼ ਜਦੋਂ ਤਕ ਹੁੰਦਾ ਹੈ , ਤਾਂ ਸਰੀਰ ਵਿਚ ਇਨਸੁਲਿਨ ਦਾ ਸਹੀ ਉਤਪਾਦਨ ਨਹੀਂ ਹੋ ਸਕਦਾ । ਇਸ ਵਜ੍ਹਾ ਨਾਲ ਬਲੱਡ ਵਿੱਚ ਸ਼ੂਗਰ ਦਾ ਜ਼ਿਆਦਾ ਉਤਪਾਦਨ ਹੋਣ ਲੱਗਦਾ ਹੈ । ਡਾਇਬਿਟੀਜ਼ ਵਾਲੇ ਲੋਕਾਂ ਵਿਚ ਜਦੋਂ ਬਲੱਡ ਸ਼ੂਗਰ ਲੈਵਲ ਕੰਟਰੋਲ ਵਿੱਚ ਨਹੀਂ ਰਹਿੰਦਾ , ਤਾਂ ਹਾਰਟ ਕਮਜ਼ੋਰ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ । ਅਤੇ ਹਾਰਟ ਰੋਗ ਹੋਣ ਦੀ ਸੰਭਾਵਨਾ ਵਧ ਜਾਂਦੀ ਹੈ। ਇਸ ਲਈ ਤੁਸੀਂ ਆਪਣੇ ਹਾਰਟ ਨੂੰ ਹੈਲਦੀ ਰੱਖਣ ਦੇ ਲਈ ਬਲੱਡ ਸ਼ੂਗਰ ਲੇਵਲ ਨੂੰ ਕੰਟਰੋਲ ਵਿੱਚ ਰੱਖਣ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕਰੋ।

ਕੋਲੈਸਟਰੋਲ ਇੱਕ ਫੈਟ ਵਰਗਾ ਪਦਾਰਥ ਹੁੰਦਾ ਹੈ । ਜਿਸ ਦਾ ਉਤਪਾਦਨ ਸਾਡੇ ਲੀਵਰ ਦੁਆਰਾ ਕੀਤਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ । ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਕੁਝ ਖਾਣ ਵਾਲੀਆਂ ਚੀਜ਼ਾਂ ਤੋਂ ਵੀ ਕੋਲੈਸਟਰੋਲ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕੀਤਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ । ਦਰਅਸਲ ਲੀਵਰ ਸਰੀਰ ਦੀ ਜ਼ਰੂਰਤ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ ਕੋਲੈਸਟ੍ਰੋਲ ਦਾ ਨਿਰਮਾਣ ਕਰਦਾ ਹੈ । ਪਰ ਜਦੋਂ ਕੋਈ ਅਸੀਂ ਹਾਈ ਕੋਲੈਸਟ੍ਰੋਲ ਫੂਡ ਦਾ ਸੇਵਨ ਕਰਦੇ ਹਾਂ , ਤਾਂ ਸਰੀਰ ਵਿਚ ਹਾਈ ਕੋਲੈਸਟ੍ਰੋਲ ਦਾ ਲੈਵਲ ਜ਼ਿਆਦਾ ਹੋ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।

ਵਧਿਆ ਹੋਇਆ ਕੋਲੈਸਟਰੋਲ ਹਾਰਟ ਅਤੇ ਧਮਣੀਆਂ ਦੀਆਂ ਦੀਵਾਰਾਂ ਵਿੱਚ ਜੰਮਣਾ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋ ਜਾਂਦਾ ਹੈ । ਇਸ ਸਥਿਤੀ ਵਿਚ ਧਮਨਿਆਂ ਸਿਕੁੜਨ ਲੱਗ ਜਾਂਦੀਆਂ ਹਨ । ਇਸ ਨਾਲ ਹਾਰਟ , ਦਿਮਾਗ ਅਤੇ ਸਰੀਰ ਦੇ ਹੋਰ ਹਿੱਸਿਆਂ ਵਿੱਚ ਖੂਨ ਦੇ ਪਰਵਾਹ ਵਿੱਚ ਕਮੀ ਆ ਜਾਂਦੀ ਹੈ । ਖੂਨ ਦੇ ਪ੍ਰਵਾਹ ਵਿੱਚ ਕਮੀ ਆਉਣ ਨਾਲ ਹਾਰਟ ਕਮਜ਼ੋਰ ਹੋਣ ਲੱਗ ਜਾਂਦਾ ਹੈ , ਅਤੇ ਕਈ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦੇ ਹਾਰਟ ਰੋਗ ਜਨਮ ਲੈਣਾ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋ ਜਾਂਦੇ ਹਨ।

ਇਸ ਲਈ ਸਰੀਰ ਵਿਚ ਬੁਰੇ ਕੋਲੈਸਟਰੋਲ ਨੂੰ ਵਧਣ ਨੂੰ ਤੋਂ ਰੋਕੋ, ਅਤੇ ਚੰਗੇ ਕੋਲੈਸਟਰੋਲ ਦੇ ਲੈਵਲ ਨੂੰ ਘੱਟ ਨਾ ਹੋਣ ਦਿਓ। ਕੋਰੋਨਰੀ ਆਰਟਰੀ ਡਿਜੀਜ਼ ਵੇ ਹਾਰਟ ਨੂੰ ਕਮਜ਼ੋਰ ਬਣਾ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਇਹ ਇਕ ਮੋਮ ਵਰਗਾ ਪਦਾਰਥ ਹੁੰਦਾ ਹੈ, ਜੋ ਧਮਣੀਆਂ ਵਿੱਚ ਜੰਮਣਾ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਇਹ ਜੰਮਿਆ ਹੋਇਆ ਪਦਾਰਥ ਧਮਨੀਆਂ ਨੂੰ ਸੰਕਰਾ ਬਣਾ ਸਕਦਾ ਹੈ, ਜਾਂ ਫਿਰ ਧਮਨੀਆਂ ਵਿਚ ਜੰਮ ਸਕਦਾ ਹੈ।

ਇਸ ਨਾਲ ਹਾਰਟ ਵਿਚ ਬਲੱਡ ਅਤੇ ਆਕਸੀਜਨ ਦੀ ਸਪਲਾਈ ਘੱਟ ਹੋ ਜਾਂਦੀ ਹੈ। ਇਸ ਸਥਿਤੀ ਨੂੰ ਹੀ ਕੋਰੋਨਰੀ ਧਮਣੀ ਦੀ ਬੀਮਾਰੀ ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਇਹ ਪੁਰਸ਼ਾਂ ਅਤੇ ਔਰਤਾਂ ਦੋਨਾਂ ਵਿੱਚ ਹੀ ਦੇਖਣ ਨੂੰ ਮਿਲਦੀ ਹੈ। ਇਹ ਸਥਿਤੀ ਬਹੁਤ ਜ਼ਿਆਦਾ ਗੰਭੀਰ ਹੋ ਸਕਦੀ ਹੈ, ਅਤੇ ਇਸ ਨਾਲ ਹਾਰਟ ਕਮਜ਼ੋਰ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਕੁਝ ਖ਼ਰਾਬ ਆਦਤਾਂ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀ ਡਾਈਬਟੀਜ਼, ਹਾਈਪਰਟੈਂਸ਼ਨ, ਕੋਲੈਸਟਰੋਲ ਦਾ ਜ਼ਿਆਦਾ ਲੇਵਲ ਅਤੇ ਕੋਰੋਨਰੀ ਆਰਟਰੀ ਰੋਗ ਵੀ ਹਾਰਟ ਦੇ ਕਮਜ਼ੋਰ ਹੋਣ ਦਾ ਕਾਰਨ ਬਣ ਸਕਦੇ ਹਨ।

ਇਸ ਲਈ ਜੇਕਰ ਤੁਹਾਨੂੰ ਹਾਰਟ ਦੇ ਕਮਜ਼ੋਰ ਹੋਣ ਦਾ ਕੋਈ ਵੀ ਸੰਕੇਤ ਮਿਲਦਾ ਹੈ, ਤਾਂ ਇਨ੍ਹਾਂ ਸਥਿਤੀਆਂ ਨੂੰ ਬਿਲਕੁਲ ਵੀ ਨਜ਼ਰਅੰਦਾਜ਼ ਨਾ ਕਰੋ। ਕਿਉਂਕਿ ਇਹ ਬੀਮਾਰੀਆਂ ਹਾਰਟ ਨੂੰ ਕਮਜ਼ੋਰ ਬਣਾ ਕੇ ਦਿਲ ਦਾ ਦੌਰਾ, ਸਟਰੋਕ ਦੀ ਸੰਭਾਵਨਾ ਨੂੰ ਵਧਾ ਸਕਦੀਆਂ ਹਨ। ਉਮੀਦ ਕਰਦੇ ਹਾਂ ਤੁਹਾਨੂੰ ਇਹ ਜਾਣਕਾਰੀ ਚੰਗੀ ਲੱਗੀ ਹੋਵੇਗੀ।

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *