ਖੰਘ ‘ਚ ਖੂ-ਨ ਆਉਣ ਦੇ ਮੁੱਖ ਕਾਰਨ? ਇਲਾਜ ਕਿਵੇਂ ਕੀਤਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ?

ਹੈਲੋ ਦੋਸਤੋ ਤੁਹਾਡਾ ਸੁਆਗਤ ਹੈ।ਮੌਸਮ ਵਿੱਚ ਬਦਲਾਅ , ਸਰਦੀ ਅਤੇ ਸੰਕਰਮਣ ਦੀ ਵਜ੍ਹਾ ਨਾ ਖੰਘਦੇ ਸਮੇਂ ਬਲਗਮ ਆਉਣ ਦੀ ਸਮੱਸਿਆ ਹੁੰਦੀ ਹੈ । ਜੇਕਰ ਤੁਹਾਨੂੰ ਖੰਘਦੇ ਸਮੇਂ ਬਲਗਮ ਦੇ ਨਾਲ ਖੂਨ ਆਉਣ ਲੱਗੇ , ਤਾਂ ਇਸ ਨੂੰ ਬਿਲਕੁਲ ਵੀ ਨਜ਼ਰਅੰਦਾਜ਼ ਨਹੀਂ ਕਰਨਾ ਚਾਹੀਦਾ । ਜੇਕਰ ਤੁਹਾਨੂੰ ਇਹ ਸਮੱਸਿਆ ਇੱਕ ਦਿਨ ਤੋਂ ਜ਼ਿਆਦਾ ਸਮੇਂ ਤਕ ਬਣੀ ਰਹਿੰਦੀ ਹੈ , ਤਾਂ ਤੁਹਾਨੂੰ ਡਾਕਟਰ ਦੀ ਸਲਾਹ ਲੈਣੀ ਚਾਹੀਦੀ ਹੈ ।

ਖੰਘਦੇ ਸਮੇਂ ਬਲਗਮ ਦੇ ਨਾਲ ਖੂਨ ਆਉਣਾ ਕਈ ਗੰਭੀਰ ਬਿਮਾਰੀਆਂ ਦਾ ਲੱਛਣ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ । ਕਈ ਵਾਰ ਬੱਚਿਆਂ ਵਿਚ ਇਹ ਸਮੱਸਿਆ ਨਿਮੋਨੀਆ ਦੇ ਕਾਰਨ ਦੇਖਣ ਨੂੰ ਮਿਲਦੀ ਹੈ । ਮਾਮੂਲੀ ਖੰਘ ਆਉਣ ਤੇ ਤੁਹਾਨੂੰ ਕਿਸੇ ਵੀ ਬਿਮਾਰੀ ਦੀ ਸੰਭਾਵਨਾ ਘੱਟ ਹੁੰਦੀ ਹੈ । ਕਿਉਂਕਿ ਇਹ ਸਮੱਸਿਆ ਆਪਣੇ ਆਪ ਠੀਕ ਹੋ ਜਾਂਦੀ ਹੈ । ਪਰ ਜੇਕਰ ਤੁਹਾਨੂੰ ਲੰਬੇ ਸਮੇਂ ਤੋਂ ਖੰਘ ਤੇ ਬਲਗ਼ਮ ਆ ਰਹੀ ਹੈ , ਤਾਂ ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਬਲਗ਼ਮ ਵਿੱਚ ਖ਼ੂਨ ਆਉਂਦਾ ਹੈ ।

ਤਾਂ ਤੁਹਾਨੂੰ ਡਾਕਟਰ ਦੀ ਸਲਾਹ ਲੈਣੀ ਚਾਹੀਦੀ ਹੈ । ਅੱਜ ਅਸੀਂ ਤੁਹਾਨੂੰ ਦੱਸਾਂਗੇ ਕਿ ਬਲਗਮ ਵਿਚ ਖੂਨ ਆਉਣ ਤੇ ਤੁਹਾਨੂੰ ਕੀ ਕਰਨਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ । ਅਤੇ ਇਸ ਬਲਗ਼ਮ ਵਿੱਚ ਖ਼ੂਨ ਆਉਣ ਦੇ ਕੀ ਕਾਰਨ ਹੋ ਸਕਦੇ ਹਨ ।ਬਲਗਮ ਦੇ ਨਾਲ ਖੂਨ ਆਉਣ ਦੇ ਕਈ ਕਾਰਨ ਹੋ ਸਕਦੇ ਹਨ । ਕੁਝ ਲੋਕਾਂ ਵਿਚ ਗੰਭੀਰ ਬੀਮਾਰੀ ਦਾ ਸੰਕੇਤ ਵੀ ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ । ਫੇਫੜਿਆਂ ਦਾ ਕੈਂਸਰ ਹੋਣ ਤੇ ਵੀ ਬਲਗ਼ਮ ਵਿੱਚ ਖ਼ੂਨ ਆਉਣ ਦੀ ਸਮੱਸਿਆ ਹੋ ਸਕਦੀ ਹੈ ।

ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਗੰਭੀਰ ਸੰਕਰਮਣ , ਟੀਬੀ ਦੀ ਸਮੱਸਿਆ ਜਾਂ ਫੇਫੜਿਆਂ ਨਾਲ ਜੁੜੀ ਗੰਭੀਰ ਸਮੱਸਿਆ ਦੇ ਕਾਰਨ ਵੀ ਬਲਗ਼ਮ ਵਿਚ ਖ਼ੂਨ ਆ ਸਕਦਾ ਹੈ । ਬਲਗਮ ਵਿਚ ਖੂਨ ਆਉਣ ਦੀ ਸਮੱਸਿਆ ਦੇ ਕੁਝ ਕਾਰਨ ਇਹ ਹਨ । ਲੰਬੇ ਸਮੇਂ ਤਕ ਉਹ ਗੰਭੀਰ ਖੰਘ।ਫੇਫੜਿਆਂ ਵਿਚ ਸੰਕਰਮਣ ਜਾਂ ਬਰੌਂਕਾਈਟਿਸ।ਫੇਫੜਿਆਂ ਵਿਚ ਬਲੱਡ ਕਲੌਟਿੰਗ ਦੀ ਸਮੱਸਿਆ।ਫੇਫੜਿਆਂ ਦਾ ਕੈਂਸਰ।

ਫੇਫੜਿਆਂ ਵਿਚ ਲਿਕਵਿਡ ਜਮ੍ਹਾਂ ਹੋਣ ਦੇ ਕਾਰਨ।ਸਾਹ ਦੀ ਨਲੀ ਨਾਲ ਜੁਡ਼ਿਆ ਸੰਕਰਮਣ।ਕਰੌਨਿਕ ਔਬਸਟ੍ਰਕਟਿਵ ਪਲਮੋਨਰੀ ਡਿਜ਼ੀਜ਼।ਜਿਆਦਾ ਦਵਾਈਆਂ ਦਾ ਸੇਵਨ।ਸਿਸਟਿਕ ਫਾਇਬਰੋਸਿਸ ਦੇ ਕਾਰਨ।ਗੰਭੀਰ ਸੱਟ ਲੱਗਣ ਦੀ ਵਜ੍ਹਾ ਨਾਲ। ਖੰਘਦੇ ਸਮੇਂ ਬਲਗ਼ਮ ਵਿਚ ਖ਼ੂਨ ਆਉਣ ਦੀ ਸਮੱਸਿਆ ਨੂੰ ਨਜ਼ਰਅੰਦਾਜ਼ ਕਰਨਾ ਭਾਰੀ ਪੈ ਸਕਦੀ ਹੈ । ਇਹ ਸਮੱਸਿਆ ਲੰਬੇ ਸਮੇਂ ਤੱਕ ਰਹਿਣ ਤੇ ਕਾਫੀ ਗੰਭੀਰ ਵੀ ਹੋ ਸਕਦੀ ਹੈ ।

ਕੁਝ ਲੋਕਾਂ ਵਿਚ ਟੀ ਬੀ ਦਾ ਸੰਕਰਮਣ ਹੋਣ ਦੀ ਵਜ੍ਹਾ ਨਾਲ ਵੀ ਇਹ ਸਮੱਸਿਆ ਹੋਣ ਦੀ ਸੰਭਾਵਨਾ ਰਹਿੰਦੀ ਹੈ , ਜੇਕਰ ਤੁਹਾਨੂੰ ਖੰਘ ਦੇ ਨਾਲ ਖੂਨ ਆ ਰਿਹਾ ਹੈ , ਤਾਂ ਸਭ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਆਪਣੇ ਡਾਕਟਰ ਨਾਲ ਸੰਪਰਕ ਕਰਨਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ । ਬਲਗਮ ਵਿਚ ਖੂਨ ਆਉਣਾ ਹੀਮੋਪਟਾਈਟਿਸ ਦੀ ਸਮੱਸਿਆ ਦਾ ਸੰਕੇਤ ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ । ਇਸ ਨਾਲ ਜੇਕਰ ਤੁਹਾਨੂੰ ਭੁੱਖ ਨਾ ਲੱਗਣਾ , ਸੀਨੇ ਵਿੱਚ ਦਰਦ , ਬੁਖ਼ਾਰ , ਚੱਕਰ ਆਉਣਾ ਅਤੇ ਸਾਹ ਲੈਣ ਵਿੱਚ ਤਕਲੀਫ਼ ਵਰਗੀ ਸਮੱਸਿਆ ਮਹਿਸੂਸ ਹੁੰਦੀਆਂ ਹਨ । ਤਾਂ ਤੁਹਾਨੂੰ ਡਾਕਟਰ ਨਾਲ ਸੰਪਰਕ ਕਰਨਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ ।

ਕੁਝ ਲੋਕਾਂ ਵਿਚ ਇਹ ਸਮੱਸਿਆ ਸੰਕਰਮਣ ਅਤੇ ਠੰਡ ਦੀ ਵਜ੍ਹਾ ਨਾਲ ਵੀ ਹੋ ਸਕਦੀ ਹੈ । ਅਜਿਹੇ ਲੋਕਾ ਨੂੰ ਬਲਗਮ ਵਿਚ ਖੂਨ ਆਉਣ ਤੇ ਇਨ੍ਹਾਂ ਗੱਲਾਂ ਦਾ ਧਿਆਨ ਜ਼ਰੂਰ ਰੱਖਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ ।
ਲੰਬੇ ਸਮੇਂ ਤੱਕ ਬਲਗ਼ਮ ਵਿਚ ਖ਼ੂਨ ਆਉਣ ਤੇ ਛਾਤੀ ਦਾ ਐਕਸ ਰੇ ਜ਼ਰੂਰ ਕਰਵਾਉ ।ਇਸ ਸਮੱਸਿਆ ਦੀ ਜਾਂਚ ਲਈ ਜ਼ਰੂਰਤ ਪੈਣ ਤੇ ਸੀਨੇ ਦਾ ਸਿਟੀ ਸਕੈਨ ਜ਼ਰੂਰ ਕਰਵਾਓ ।ਜੇਕਰ ਤੁਹਾਨੂੰ ਇਹ ਸਮੱਸਿਆ ਅਕਸਰ ਹੁੰਦੀ ਹਾਂ , ਤਾਂ ਧੂਮਰਪਾਨ ਕਰਨ ਤੋਂ ਬਚੋ ।

ਸਾਹ ਵਿਚ ਸੰਕਰਮਣ ਤੋਂ ਬਚਣ ਲਈ ਜ਼ਿਆਦਾ ਤੋਂ ਜ਼ਿਆਦਾ ਪਾਣੀ ਪੀਓ ।ਧੂੜ , ਧੂੰਆਂ ਅਤੇ ਪ੍ਰਦੂਸ਼ਿਤ ਹਵਾ ਵਿਚ ਸਾਹ ਲੈਣ ਤੋਂ ਬਚੋ ।ਸੀ ਔ ਪੀ ੜ੍ਹੀ, ਅਸਥਮਾ ਜਾਂ ਫੇਫੜਿਆਂ ਵਿਚ ਸੰਕਰਮਣ ਦੀ ਸਮੱਸਿਆ ਦੀ ਤਕਲੀਫ਼ ਹੋਣ ਤੇ ਡਾਕਟਰ ਦੀ ਸਲਾਹ ਲਓ। ਬਲਗ਼ਮ ਦੇ ਨਾਲ ਖੂਨ ਆਉਣ ਤੇ ਜਾਂਚ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਡਾਕਟਰ ਦੀ ਦੇਖ ਰੇਖ ਵਿਚ ਇਲਾਜ ਲੈਣਾ ਬਹੁਤ ਜ਼ਰੂਰੀ ਹੁੰਦਾ ਹੈ । ਇਹ ਸਮੱਸਿਆ ਵਿਚ ਲਾਪ੍ਰਵਾਹੀ ਕਰਨ ਨਾਲ ਸਾਡੇ ਸਰੀਰ ਵਿਚ ਗੰਭੀਰ ਬਿਮਾਰੀਆਂ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋ ਸਕਦੀਆਂ ਹਨ । ਜੇਕਰ ਤੁਸੀਂ ਪਹਿਲਾਂ ਤੋਂ ਫੇਫੜਿਆਂ ਜਾਂ ਸਾਹ ਦੇ ਨਾਲ ਜੁੜੀ ਕਿਸੇ ਬੀਮਾਰੀ ਨਾਲ ਪੀਡ਼ਤ ਹੋ , ਤਾਂ ਬਲਗਮ ਵਿਚ ਖੂਨ ਆਉਣ ਤੇ ਜਾਂਚ ਜ਼ਰੂਰ ਕਰਵਾਓਣੀ ਚਾਹੀਦੀ ਹੈ।

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *