ਬਿਸਤਰੇ ਤੇ ਪਿਸ਼ਾਬ ਕਰਨ ਦੀ ਬਿਮਾਰੀ

ਹੈਲੋ ਦੋਸਤੋ ਤੁਹਾਡਾ ਸੁਆਗਤ ਹੈ।ਆਮ ਤੌਰ ‘ਤੇ 5 ਤੋਂ 7 ਸਾਲ ਦੀ ਉਮਰ ਤੱਕ, ਬੱਚੇ ਟਾਇਲਟ ਤੇ ਵਾਸ਼ਰੂਮ ਜਾਣ ਆਦਿ ਬਾਰੇ ਸਿਖਦੇ ਹਨ ਤੇ ਰਾਤ ਨੂੰ ਬਿਸਤਰੇ ਨੂੰ ਗਿੱਲਾ ਨਹੀਂ ਕਰਦੇ ਹਨ। ਪਰ ਜੇਕਰ ਬੱਚਾ 7 ਸਾਲ ਦੀ ਉਮਰ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਵੀ ਲੰਬੇ ਸਮੇਂ ਤੱਕ ਨੀਂਦ ਵਿੱਚ ਪਿਸ਼ਾਬ ਕਰਦਾ ਹੈ, ਤਾਂ ਇਹ ਇੱਕ ਸਮੱਸਿਆ ਹੋ ਸਕਦੀ ਹੈ। ਆਓ ਜਾਣਦੇ ਹਾਂ ਇਸ ਬਾਰੇ…

Parenting Tips: ਬੱਚਿਆਂ ਵਿੱਚ ਬਿਸਤਰਾ ਗਿੱਲਾ ਕਰਨਾ ਇੱਕ ਆਮ ਸਮੱਸਿਆ ਹੈ, ਜੋ ਟਾਇਲਟ ਦੀ ਸਿਖਲਾਈ ਦੀ ਘਾਟ ਕਾਰਨ ਹੁੰਦੀ ਹੈ। ਪਰ, ਜੇਕਰ ਬੱਚਾ ਇੱਕ ਉਮਰ ਵਿੱਚ ਟਾਇਲਟ ਦੀ ਸਿਖਲਾਈ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਵੀ ਬਿਸਤਰਾ ਗਿੱਲਾ ਕਰਦਾ ਹੈ, ਤਾਂ ਇਹ ਚਿੰਤਾਜਨਕ ਸਥਿਤੀ ਹੋ ਸਕਦੀ ਹੈ। ਕਿਉਂਕਿ ਰਾਤ ਨੂੰ ਬਿਸਤਰ ਗਿੱਲਾ ਕਰਨ ਪਿੱਛੇ ਕਈ ਕਾਰਨ ਹੋ ਸਕਦੇ ਹਨ। ਸਿਹਤ ਮਾਹਿਰਾਂ ਅਨੁਸਾਰ ਜ਼ਿਆਦਾਤਰ ਬੱਚੇ 5 ਸਾਲ ਦੀ ਉਮਰ ਤੱਕ ਪਿਸ਼ਾਬ ਨੂੰ ਕੰਟਰੋਲ ਕਰਨਾ ਸਿੱਖ ਲੈਂਦੇ ਹਨ, ਜੋ ਕਿ ਟਾਇਲਟ ਦੀ ਸਿਖਲਾਈ ਦਾ ਹਿੱਸਾ ਹੈ।

ਪਰ ਕੁਝ ਮਾਮਲਿਆਂ ਵਿੱਚ ਇਹ ਉਮਰ 7 ਸਾਲ ਦੇ ਕਰੀਬ ਹੋ ਜਾਂਦੀ ਹੈ। ਇਸ ਲਈ, ਆਮ ਤੌਰ ‘ਤੇ 5 ਤੋਂ 7 ਸਾਲ ਦੀ ਉਮਰ ਤੱਕ, ਬੱਚੇ ਟਾਇਲਟ ਤੇ ਵਾਸ਼ਰੂਮ ਜਾਣ ਆਦਿ ਬਾਰੇ ਸਿਖਦੇ ਹਨ ਤੇ ਰਾਤ ਨੂੰ ਬਿਸਤਰੇ ਨੂੰ ਗਿੱਲਾ ਨਹੀਂ ਕਰਦੇ ਹਨ। ਪਰ ਜੇਕਰ ਬੱਚਾ 7 ਸਾਲ ਦੀ ਉਮਰ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਵੀ ਲੰਬੇ ਸਮੇਂ ਤੱਕ ਨੀਂਦ ਵਿੱਚ ਪਿਸ਼ਾਬ ਕਰਦਾ ਹੈ, ਤਾਂ ਇਹ ਇੱਕ ਸਮੱਸਿਆ ਹੋ ਸਕਦੀ ਹੈ।

-7 ਸਾਲ ਦੀ ਉਮਰ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਵੀ ਜੇ ਬੱਚਾ ਬਿਸਤਰ ਗਿੱਲਾ ਕਰ ਦਿੰਦਾ ਹੈ ਤਾਂ ਇਸ ਦੇ ਕਈ ਕਾਰਨ ਹੋ ਸਕਦੇ ਹਨ, ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਵਿੱਚੋਂ ਇੱਕ ਹੈ ਪਰਿਵਾਰਕ ਇਤਿਹਾਸ। ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਬੱਚਿਆਂ ਦੇ ਮਾਤਾ-ਪਿਤਾ ਬਚਪਨ ਵਿੱਚ ਬਿਸਤਰਾ ਗਿੱਲਾ ਕਰਦੇ ਸਨ, ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਬਿਸਤਰਾ ਗਿੱਲਾ ਕਰਨ ਦੀ ਸਮੱਸਿਆ ਹੋ ਸਕਦੀ ਹੈ।

– ਵੈਸੋਪ੍ਰੇਸਿਨ ਨਾਂ ਦਾ ਹਾਰਮੋਨ ਰਾਤ ਨੂੰ ਪਿਸ਼ਾਬ ਦੀ ਮਾਤਰਾ ਨੂੰ ਕੰਟਰੋਲ ਕਰਦਾ ਹੈ। ਕਈ ਵਾਰ ਪਿਸ਼ਾਬ ਬਲੈਡਰ ਵਿੱਚ ਚਲਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਜਿਹੜੇ ਬੱਚੇ ਕਾਫ਼ੀ ਵੈਸੋਪ੍ਰੇਸਿਨ ਪੈਦਾ ਨਹੀਂ ਕਰਦੇ, ਉਹ ਬੱਚੇ ਅਕਸਰ ਰਾਤ ਨੂੰ ਸੌਣ ਵੇਲੇ ਬਿਸਤਰ ਗਿੱਲਾ ਕਰ ਦਿੰਦੇ ਹਨ।

-ਕਈ ਵਾਰ ਬੱਚੇ ਬਾਥਰੂਮ ਜਾਣ ਲਈ ਸਮੇਂ ਸਿਰ ਉੱਠਣ ਵਿੱਚ ਅਸਮਰੱਥ ਹੁੰਦੇ ਹਨ। ਜਦੋਂ ਬਲੈਡਰ ਪਿਸ਼ਾਬ ਨਾਲ ਭਰ ਜਾਂਦਾ ਹੈ, ਤਾਂ ਦਿਮਾਗ ਪਿਸ਼ਾਬ ਕਰਨ ਲਈ ਸਿਗਨਲ ਭੇਜਦਾ ਹੈ। ਕਈ ਵਾਰ ਬੱਚਾ ਇਨ੍ਹਾਂ ਸੰਕੇਤਾਂ ਨੂੰ ਸਮਝ ਨਹੀਂ ਪਾਉਂਦਾ, ਜਿਸ ਕਾਰਨ ਉਹ ਨੀਂਦ ਤੋਂ ਜਾਗਣ ਤੋਂ ਅਸਮਰੱਥ ਹੋ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਤੇ ਸੌਂਦੇ ਸਮੇਂ ਹੀ ਪਿਸ਼ਾਬ ਕਰ ਦਿੰਦਾ ਹੈ।

-ਕਈ ਵਾਰ ਕਬਜ਼ ਦੀ ਸਮੱਸਿਆ ਕਾਰਨ ਵੀ ਇਹ ਸਥਿਤੀ ਪੈਦਾ ਹੋ ਸਕਦੀ ਹੈ। ਐਕਸਟ੍ਰਾ ਸਟੂਲ ਪ੍ਰੈਸ਼ਰ ਨਰਵ ਨੂੰ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਕਰ ਸਕਦੀ ਹੈ ਜਿਸ ਕਾਰਨ ਦਿਮਾਗ ਨੂੰ ਅਜਿਹਾ ਸਿਗਨਲ ਮਿਲਦਾ ਹੈ ਤੇ ਬੱਚੇ ਦਾ ਸੌਂਦੇ ਸਮੇਂ ਪਿਸ਼ਾਬ ਨਿਕਲ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਉਮੀਦ ਕਰਦੇ ਹਾਂ ਤੁਹਾਨੂੰ ਇਹ ਜਾਣਕਾਰੀ ਚੰਗੀ ਲੱਗੀ ਹੋਵੇਗੀ।

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *